Có được mua bán thông tin cá nhân?

Tôi thấy trên mạng xã hội mua bán tràn lan thông tin cá nhân, số điện thoại, địa chỉ nhà riêng

Tôi là một trong số những nạn nhân của việc mua bán này, khi mà mấy tháng nay điện thoại, email liên tục bị quấy rối bởi các thông tin chào mời dự án bất động sản, mua nhà đất. Việc làm này đã ảnh hưởng rất nhiều đến đời sống cá nhân của tôi và gia đình.

Vậy xin hỏi hành vi mua bán trái phép thông tin cá nhân có vi phạm Pháp luật không và bị xử lý như thế nào?

Luật sư trả lời:

Theo khoản 5 điều 7 luật an toàn thông tin mạng năm 2015, việc "thu thập, sử dụng, phát tán, Kinh doanh trái pháp luật thông tin cá nhân của người khác; lợi dụng sơ hở, điểm yếu của hệ thống thông tin để thu thập, khai thác thông tin cá nhân" là hành vi bị cấm.

Bên cạnh đó, điều 38 Bộ luật Dân sự 2015 cũng quy định đời sống riêng tư, bí mật cá nhân, bí mật gia đình là bất khả xâm phạm và được pháp luật bảo vệ. Việc thu thập, lưu giữ, sử dụng, công khai thông tin liên quan đến đời sống riêng tư, bí mật cá nhân phải được người đó đồng ý, trừ trường hợp luật có quy định khác... Do đó, các cá nhân, tổ chức có hành vi vi phạm thì tùy theo tính chất, mức độ vi phạm có thể xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường theo quy định của pháp luật.

Về xử phạt vi phạm hành chính : Điều 66 Nghị định 174/2013/NĐ-CP quy định xử phạt với các hành vi vi phạm về lưu trữ, cho thuê, truyền đưa, cung cấp, truy nhập, thu thập, xử lý, trao đổi và sử dụng thông tin như sau: Phạt tiền 10-20 triệu đồng đối với hành vi thu thập, xử lý và sử dụng thông tin của tổ chức, cá nhân khác mà không được sự đồng ý hoặc sai mục đích theo pháp luật; phạt tiền 50-70 triệu đồng với việc mua bán hoặc trao đổi trái phép thông tin riêng của người sử dụng dịch vụ viễn thông.

Về truy cứu trách nhiệm hình sự : Hành vi mua bán trái phép thông tin cá nhân có thể bị xử lý hình sự theo quy định tại điều 288 Bộ luật hình sự về tội Đưa hoặc sử dụng trái phép thông tin mạng máy tính, mạng viễn thông , theo đó người phạm tội có thể bị xử phạt từ 30 triệu đến một tỷ đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 3 năm hoặc phạt tù từ 6 tháng đến 7 năm. Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 20 đến 200 triệu đồng, cấm đảm nhiệm chức vụ, cấm hành nghề hoặc làm công việc nhất định từ một đến 5 năm.

Luật sư, Thạc sĩ Phạm Thanh Bình
Công ty Luật Bảo Ngọc, Hà Nội

Gửi câu hỏi tư vấn tại đây hoặc về [email protected]

>> Xem thêm: 

Vụ hơn trăm học viên cai nghiện ma tuý trốn trại: Còn 52 người bỏ trốn

Triệu tập cựu Bộ trưởng Trương Minh Tuấn đến phiên xử giai đoạn 2 vụ án đánh bạc nghìn tỷ

Nổi ghen khi thấy ảnh vợ tình tứ trên mạng xã hội

Loading...
Loading...
Bình luận của bạn !

Loading...
Loading...
Cộng đồng
Loading...
Chủ đề xem nhiều