Tima vay tien nhanh giai ngan trong ngay

Chấm dứt hợp đồng lao động sớm, có được hưởng trợ cấp thôi việc?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Công ty tôi có người lao động làm việc theo HĐLĐ thời hạn là 27.6.2017 đến 27.6.2018. Trong thời hạn trên, có 2 tháng công ty không...

Chấm dứt hợp đồng lao động sớm, có được hưởng trợ cấp thôi việc? - ảnh 1

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Công ty tôi có Người lao động làm việc theo HĐLĐ thời hạn là 27.6.2017 đến 27.6.2018. Trong thời hạn trên, có 2 tháng công ty không tham gia BHXH cho NLĐ. Hiện NLĐ không muốn ký tiếp HĐLĐ và đã viết đơn xin nghỉ việc từ 8.6.2018. Trường hợp này NLĐ có được hưởng Trợ cấp thôi việc không?

Bạn đọc có email [email protected] hỏi: Công ty tôi có người lao động làm việc theo HĐLĐ thời hạn là 27.6.2017 đến 27.6.2018. Trong thời hạn trên, có 2 tháng công ty không tham gia BHXH cho NLĐ. Hiện NLĐ không muốn ký tiếp HĐLĐ và đã viết đơn xin nghỉ việc từ 8.6.2018. Trường hợp này NLĐ có được hưởng trợ cấp thôi việc không?

Luật sư Nguyễn Hữu Học, Giám đốc Công ty Luật TNHH TDH, Đoàn Luật sư TPHCM trả lời:

Điều 48 BLLĐ 2012 quy định:

1. Khi HĐLĐ chấm dứt theo quy định tại các khoản 1, 2, 3, 5, 6, 7, 9 và 10 Điều 36 của Bộ luật này (trừ trường hợp NLĐ nghỉ việc hưởng lương hưu hoặc bị kỷ luật sa thải – PV) thì NSDLĐ có trách nhiệm chi trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ đã làm việc thường xuyên từ đủ 12 tháng trở lên, mỗi năm làm việc được trợ cấp một nửa tháng tiền lương.

2. Thời gian làm việc để tính trợ cấp thôi việc là tổng thời gian NLĐ đã làm việc thực tế cho NSDLĐ trừ đi thời gian NLĐ đã tham gia bảo hiểm thất nghiệp theo quy định của Luật Bảo hiểm Xã hội và thời gian làm việc đã được NSDLĐ chi trả trợ cấp thôi việc.

3. Tiền lương để tính trợ cấp thôi việc là Tiền lương bình quân theo HĐLĐ của 6 tháng liền kề trước khi NLĐ thôi việc.

Như vậy, nếu có hai tháng không tham gia BHTN cho NLĐ, thì NSDLĐ phải trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ theo nguyên tắc làm tròn, cứ dưới 6 tháng thì tính là 1/2 năm và trên 6 tháng là 1 năm. Trường hợp cụ thể phải trả trợ cấp thôi việc cho NLĐ à 1/4 tháng lương.

Tư vấn Pháp luật

Hãy liên hệ tổng đài tư vấn pháp luật miễn phí 19008088 - gọi đường dây nóng: 0979310518; 0961360559 để nhận được câu trả lời nhanh chóng, kịp thời hoặc gửi email cho chúng tôi: [email protected] hoặc đến số 6 Phạm Văn Bạch, Hà Nội và 198 Nguyễn Thị Minh Khai, P6, Q3, TPHCM để được Luật sư tư vấn trực tiếp vào các ngày thứ Ba, thứ Sáu hàng tuần.

>> Xem thêm: 

Cảnh sát vây bắt băng mua bán hàng đá lớn nhất Nha Trang

Tin tức pháp luật 24h: Truy tìm dấu vết hung thủ cắt đứt cuống họng tài xế GrabBike để cướp tài sản

Đâm người tình vì chê thù lao 10 triệu sau 7 năm làm công

Loading...
Bình luận của bạn !
Cộng đồng
Loading...
Chủ đề xem nhiều